Diễn Đàn Tuổi Trẻ Hà Thái

.:.:.Chào mừng các bạn đến với Diễn Đàn Tuổi Trẻ Hà Thái.:.:.

IndexGalleryĐăng kýTrợ giúpTìm kiếmNhómĐăng NhậpThành viên
Share | 

Cách tạo và đăng ký sử dụng Email yahoo

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Nam
Họ Và Tên: Hồ Trọng - ĐT :0975232069
Nghề Nghiệp: Admin
Nơi ở Hiện Tại: Thôn Hà Thái , X.Hoằng Hà ,H.Hoằng Hoá ,T.Thanh Hoá

Bài gửiTiêu đề: Cách tạo và đăng ký sử dụng Email yahoo   March 28th 2008, 2:23 pm

Hướng dẫn đăng ký một địa chỉ Yahoo e-mail miễn phí

Nếu bạn đã có Nick Chat yahoo rồi thì chỉ cần đăng nhập ,không cần phải tạo mớiban chỉ cần vào trang web http://mail.yahoo.com sau đó dùng tên nick của mình và mật khẩu để đăng nhập ,tên nick yahoo của bạn cũng chính là tên địa chỉ email của bạn vd : nick yahoo của tôi là htrong80 thì địa chỉ email của tôi sẽ là htrong80@yahoo.com
Yahoo Mail hiện đang là một trong những địa chỉ web mail miễn phí được nhiều người sử dụng nhất với các tính năng giao diện thân thiện dễ sử dụng, tính năng lọc bỏ mail rác cao, đặc biệt dung lượng của hộp mail mới được nâng cấp đến 100 MB, quá dư xài cho nhu cầu liên lạc. Việc đăng ký một địa chỉ cũng rất dễ, Bạn vào trang web: http://mail.yahoo.com, hoặc http://mail.yahoo.com.vn nếu bạn muốn sử dụng bằng tiếng việt sau đó bạn nhấp vào nút Sign up now hoặc vào Đăng ký

hình 1
Yahoo mail có ba dịch vụ e-mail đó là: Yahoo! Mail, Yahoo! Mail Plus và Personal Address

Yahoo! Mail Plus và Personal Address là hai dịch vụ bạn phải thuê bao đối với Yahoo Server thì họ mới cung cấp cho bạn một hộp thư với dung lượng rất lớn và tính năng thoả mãn nhiều yêu cầu từ khách hàng trả tiền để có được dịch vụ tốt nhất.

Còn nếu bạn chỉ cần mộp hộp thư miễn phí với dung lượng ...100MB của Yahoo thì Yahoo cũng rất sẵn sàng. Bạn nhấp vào nút Sign Up for Yahoo Mail Now ở phần Yahoo! Mail (xem hình 2)

hình 2

Các bước nhập dữ liệu để đăng ký địa chỉ e-mail yahoo: (xem hình 3). Địa chỉ e-mail yahoo có dạng: [Yahoo!ID]+ @ + yahoo.com

Yahoo! ID: là tên bạn chọn tùy thích

Password: bạn chọn một password yahoo cho riêng mình, password không được trùng với tên, họ mà bạn nhập trong Yahoo và password phải từ 6 ký tự trở lên.

Re-type Password: bạn nhập lại một lần nữa password y chang password ở trên để cho khớp, tránh trường hợp nhập sai

Security Question: là câu hỏi bảo mật, trong trường hợp bạn quên password yahoo, Yahoo sẽ yêu cầu bạn nhập câu hỏi bảo mật này để khôi phục lại password cho bạn.

Your Answer: bạn nhập những câu trả lời bảo mật, tùy theo câu hỏi bảo mật là gì mà bạn nhập câu trả lời bảo mật cho phù hợp.

Birthday: bạn nhập ngày tháng năm sinh theo dạng month/dd/yyyy.

hình 3

First name: bạn nhập họ của mình, bạn có thể dùng tên nào dễ thương để đặt tùy ý.

Last name: bạn nhập tên của mình

Language & Content: bạn chọn ngôn ngữ , Quốc gia, mặc nhiên là English-United States

Zip/Postal Code: bạn nhập mã số điện thoại quốc gia hoặc mã bưu chính tùy theo Quốc gia mà bạn đã chọn ở trên (thường nếu bạn chọn English-United State thì gõ 12345)

Gender: khai báo giới tính của bạn, chọn female là con gái (nữ), male là con trai (nam)

Industry và Title: bạn chọn tùy ý

hình 4

Interest Options: bạn đánh dấu vào các sở thích của mình , Yahoo sẽ gửi những thông tin liên quan đến những sở thích mà bạn chọn vào hộp thư của bạn

Word Verification: là một chữ nhận dạng, đây là yêu cầu của Yahoo mỗi khi bạn đăng ký Account yahoo, bạn nhập chữ trong hình vào ô bên cạnh

Sau cùng bạn nhấp vào nút Submit This Form để hoàn tất quá trình đăng ký một địa chỉ e-mail yahoo (xem hình 5)

hình 5

Trong quá trình đăng ký địa chỉ e-mail yahoo nếu bạn nhập thiếu hoặc sai hoặc trùng với những Yahoo! ID đã đăng ký thì yahoo sẽ thông báo trong trang web những phần chữ màu đỏ, bạn kiểm tra và nhập lại sau đó nhấp vào Submit (xem hình 6)

hình 6

Cho đến khi nào hiện lên trang web Welcome to Yahoo!... sau đó bạn nhấp vào Continue và bạn có thể vào để soạn mail và gửi mail cho bạn bè hoặc vào chat yahoo! messenger với yahoo! ID bạn vừa mới đăng ký (xem hình 7).

Hình 7

Lần sau nếu bạn muốn vào để check mail hoặc gửi mail yahoo bạn mở trang web: http://mail.yahoo.com, sau đó vào mục Already has a Yahoo! ID? và nhập yahoo! ID và password yahoo, nhấp vào Sign In (xem hình 1). sau đó bạn có thể tận hưởng kết quả mình vừa tạo ra bằng cách gửi mail thông báo cho người thân và rồi chờ đợi thông tin trả lởi không lâu sau đó. (xem hình 8,9)

hình 8

hình 9

--------------------------------------------------------------------------------
HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG YAHOO!MAIL (Phần cơ bản)

Ở thế giới truyền thông hiện đại ngày nay, thư điện tử (Email) đã trở nên phương tiện giao tiếp chủ yếu. Một trong những đặc tính phổ dụng nhất của Internet là cho phép người dùng trao đổi thông điệp, tập tin (âm thanh, hình ảnh,…) với bạn bè, người thân.

Khi nói đến Email thì có lẽ các em phần lớn điều đã biết cách sử dụng cũng như cách tạo một hộp thư mới là như thế nào rồi. Tuy nhiên bên cạnh đó cũng có một số em không biết vì chưa từng tiếp cận được cho nên tôi mạn phép Post bài này lên nhằm giúp cho các em phần nào hiểu và biết được cách sử dụng Email một phương tiện không thể thiếu trong cuộc sống số hiện nay.

Trên thực tế có rất nhiều Website cho phép gửi và nhận Mail miễn phí ở đây tôi xin hướng dẫn một trang Web thông dụng nhất đó là: YAHOO!MAIL

a)- Cách đăng ký tài khoàn:

Tài khoản là gì?

Thực ra tài khoản cũng giống như một chiếc chìa khoá để sở hửu một căn nhà vậy, có nghĩa là ta muốn vào nhà được thì cần phải có một chiếc chìa khoá. Trong Tin học khi nói tới tài khoản thì gồm hai phần:

+ Username(ID) : Tài khoản người dùng

+ Password: Mật khẩu người dùng

Tại sao phải đăng ký tài khoản?

Để sử dụng được Email điều đầu tiên là ta phải tạo được một địa chỉ Email riêng cho mình (tạo hộp thư) và địa chỉ đó cũng chính là tài khoản để ta đăng nhập vào sau này, các bước thực hiện như sau:

+ B1. Mở trình duyệt Web Internet Explorer, gõ địa chỉ www.mail.yahoo.com vào hộp Address và nhấn Enter để vào trang Web của Yahoo!Mail.

+ B2. Nhấp vào liên kết: Sign Up

+ B3.Trên màn hình lúc này xuất hiện một Form nhập liệu, trên Form các em chú ý những ô Textbox có hình dấu sao màu vàng thì đó là phần bắt buộc chúng ta phải nhập vào. Các em cứ làm như sự hướng dẫn của Yahoo là OK. Nhưng các em cần chú ý ở hộp Textbox có tiêu đề là “Nhập vào mã số hiển thị” thì các em nhớ nhập vào chính xác như hình cạnh bên nhớ là có phân biệt chữ hoa - thường. Khai báo xong các em nhấn vào nút lệnh Tôi đồng ý. Nếu thành công thì sẽ có một thư chúc mừng từ Yahoo, còn ngược lại thì các em khai báo lại đặc biệt là phần khai báo địa chỉ Email (vì có sự trùng lặp với một địa chỉ khác).

Đến đây Yahoo sẽ báo lỗi là mã vùng không đúng, để sửa lỗi này ta chọn khai báo là: mã vùng là 84 còn quốc gia là Viet Nam như hình sau:

Đến đây phần đăng ký tài khoản coi như xong, quá dễ phải không các em!

b)- Đăng nhập:

Tại sao phải đăng nhập?

Sau khi chúng ta đã có tài khoản và địa chỉ Email rùi, nếu như chúng ta muốn vào hộp thư của mình để xem hoặc gửi Mail thì bước đầu tiên là mình phải dùng tài khoản hiện có để đăng nhập vào trang Web Mail của Yahoo, khi đăng nhập thành công thì lúc đó mình mới có toàn quyền sử dụng các dịch vụ ( gửi nhận Mail )của Yahoo!Mail.

Các bước đăng nhập như sau:

+ B1. Mở trình duyệt Web Internet Explorer, gõ địa chỉ www.mail.yahoo.com vào hộp Address và nhấn Enter để vào trang Web của Yahoo!Mail

+ B2. Gõ ID đã đăng ký vào hộp Yahoo!Id, gõ tiếp mật mã vào ô Password. Nhấp vào Sign In, nếu mọi việc suôn sẻ, Yahoo! Sẽ chuyển ta đến trang tiếp theo để gửi hoặc nhận Mail. Còn nếu như ta gõ sai ID hay Password, Yahoo! Lập tức yêu cầu ta gõ lại. Nhớ cẩn thận nha (có phân biệt hoa_thường đó).

+ B3. Sau khi sử dụng xong ta phải thoát ra bằng cách nhấn vào lệnh Sign Out, nếu như ta sử dụng ở dịch vụ net mà không Sign Out thì người khác sẽ lấy trộm tài khoản của ta lúc đó coi như tiêu luôn!

c)- Đọc thư:

Sau khi ta Login thành công thì công việc tiếp theo là ta sẽ đọc thư (nếu có), nếu trong hộp thư có thư thì nút liên kết Inbox (thư đến) sẽ hiển thị số lá thư đang có, ngược lại thì không có thư trong Inbox.

Các thao tác đọc thư như sau:

+ B1. Nhấp chọn mục Inboxè khung bên phải sẽ liệt kê ra những tiêu đề thư có trong hộp Inbox.

+ B2. Muốn đọc thư nào thì chỉ cần nhấp vào tiêu đề của thư đó thì lập tức nội dung thư sẽ hiện ra. Nếu muốn quay lại cửa sổ trước ta nhấp vào nút Back (lùi lại một bước).

d)- Phúc đáp thư:

Trong quá trình ta đang xem nội dung thư của một người nào đó mà ta muốn trả lời ngay (Reply_phúc đáp) thì ta thực hiện như sau:

+ B1. Nhấp chọn lệnh Reply sau đó một cửa sổ soạn thư mới xuất hiện và đặc biệt trong trường hợp này ta không cần nhập địa chỉ người gửi trong ô To và nội dung thư của người gửi sẽ xuất hiện trong ô soạn nội dung, nếu muốn xoá thì ta nhấn Ctrl + A (để chọn toàn bộ nội dung) và bấm Delete để xoá và tiến hành soạn nội dung thư phúc đáp.

+ B2. Nhấp chọn lệnh Send để gửi.

e)- Soạn thư mới:

Nếu như ta muốn gửi thư cho một ai đó mà không dưới dạng phúc thì ta tiến hành soạn thư mới theo những thao tác sau:

+ B1. Đảm bảo lúc này ta đã Login thành công, Click vào nút lệnh Compose một cửa sổ soạn thư mới hiện ra.

+ B2. Trong ô To ta nhập vào địa chỉ Email của người nhận ví dụ: abc@yahoo.com

Trong ô Subject ta nhập vào chủ đề của thư.

Trong ô lớn phía dưới ta nhập vào nội dung thư

Đặc biệt nút lệnh Attach Files cho phép ta gửi kèm theo File ảnh hoặc âm thanh.

Chúc các bạn thực hiện thành công! Nếu có gì không hiểu cứ Post bài lên diễn đàn.
Xem lý lịch thành viên http://hathai.co.cc

Cách tạo và đăng ký sử dụng Email yahoo

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» Cách Tạo 1 forum đơn giản chĩ la đăng kí ! quản lí và thiết kế online....
» Hướng dẫn cách đăng kí Weibo Blog để có thể tự mình gởi tin nhắn đến Nhiếp Viễn Ca Ca
» Vào đây để làm đẹp cho Yahoo nè !!!!!!!!!!!!!!!!
» Huớng dẫn sơ đẳng dự án 3 - Mạng xã hội
» 1 Gunny Lậu Của Tớ Đang Chơi WEB!